Yadda Ake Tsaida atingaunar Wani: Matakai 6 Masu mahimmanci da Toauka

Hiyayya ƙiyayya ce mai ƙarfi wacce wasu lokuta ke haifar da ita.

Mutum na iya ƙin wani wanda ya haifar masa da rauni, cutarwa kai tsaye, ko kuma ya shafi lafiyar su.

Wani lokaci, ƙiyayya wani abu ne da aka koya yayin yaro, inda ake koyar da yaro ta hanyar maganganu da ayyukan manya.

ta yaya kuka san lokacin da dangantaka ta ƙare

Kuma har yanzu, ƙiyayya na iya zama wani abu da mutum ya ɓullo daga baya daga jin kamar an mayar da su saniyar ware ko an wuce su don wani.

Halin rikitarwa na ƙiyayya ya sa ya zama abu mai wuya sauƙin kwancewa da warkewa daga.Ba kwa son ku ciyar da rayuwarku ɗauke da ƙiyayya tare da ku saboda kawai yana haifar da ɗayan hanyoyi biyu ne…

Ko dai hakan zai ta'azzara, ya dagula maka kwanciyar hankali, jituwa, da farin ciki yayin da kake kallon wanda ka tsana yana rayuwarsa.

Ko kuma yana iya ɓarkewa zuwa cikin ɓarna ta hanyar rikici da tashin hankali, wanda kawai zai cutar da ku cikin dogon lokaci.Taya zaka daina kyamar wani? Wadannan matakan zasu iya taimakawa.

1. Fahimci dalilin da yasa ka tsani mutum.

Wurin da zaka fara warware kiyayyar ka shine ta hanyar tambaya, 'Me yasa?'

Me yasa kuke kin su?

Me wannan mutumin ya yi har ya sa kuka ƙi su?

Shin akwai wani dalili na zahiri wanda zaku iya bayyana dalilin da yasa kuka ƙi wannan mutumin?

Shin sun yi maka laifi ta wata hanya takamaimai?

Yana da mahimmanci a lura cewa akwai iya zama ko ba zai zama dalili bayyananne kuma a bayyane ba.

Yawancin waɗanda suka tsira daga munanan halayen bil'adama suna gwagwarmaya da jin ƙiyayya ga mutanen da suka cutar da su.

Yarinyar da ta tashi tare da iyayenta masu tashin hankali na iya ganin kansu suna ƙin iyayen saboda duk tsoro, rashin ƙarfi, da cutar da suka fuskanta.

Babban mutum da ya shiga cikin mummunan haɗarin mota saboda sakacin wani direba na iya ganin sun ƙi wannan mutumin saboda tuƙin.

Hakanan ƙiyayya na iya haifar da rashin tsaro, kishi, hassada, ko haɗama.

Wataƙila kuna ƙin dangi saboda nasarar da kamar sun samu a sauƙaƙe yayin da kuke gwagwarmayar rayuwa. Abu ne mai sauƙi ka zame cikin tunanin ƙin wasu mutane waɗanda ƙila suna da abubuwa da suka fi ka.

Wataƙila ka ƙi abokin abokin ka domin ka ji ba ka yarda da abokantakarsu ba. Wataƙila kusancinsu ko siffofi na musamman na alaƙar su ya sa ba ku da damuwa, kuma kuna amsa wannan rashin jin daɗin ƙiyayyar.

Duk abin da yake, kuna buƙatar bincika halin da ake ciki kuma ku gano gaskiyar 'Me yasa?'

2. Idan ba zan iya samun “Me ya sa ba?”

Wani lokaci ana sanya mana hannun jari sosai kuma muna kusa da wani yanayi don cire shi yadda yakamata.

Abu ne mai yiyuwa cewa duk kiyayyar da kuke ji ba ta da dalili kai tsaye. Idan hakan ta zama haka, zai fi kyau a nemi taimakon kwararren masanin lafiyar kwakwalwa.

Kuna buƙatar magana da wani wanda za ku iya buɗewa da gaskiya tare da shi. Wannan koyaushe ba zai yiwu ba tare da abokai ko dangi, galibi idan ba mutane ne masu hankali ba ko kuma yawan magana game da kasuwancin ku.

3. Aiki kan warkar da cutarwar da ta haifar da “Me yasa?”

Kuna iya sa ƙiyayya ba ta da ƙarfi ta hanyar warkar da motsin zuciyar da ke rura mata wutar. Yi tunanin sa kamar yana hana wutar mai. Arancin man fetur, da ƙarancin wuta wuta zata ƙone, da sauri zai mutu.

Mutumin da ke tsira daga cin zarafi zai sami yawan motsin rai don warwarewa. Suna iya jin rashin isa, fushi, ko baƙin ciki saboda abin da suka fuskanta.

Hakanan suna iya jin kansu, wauta, ko hauka a kansu don basa ƙoƙarin yin canji da wuri.

Wataƙila an yaudaresu da gaskatawa cewa sun cancanci cin zarafin su kuma suna buƙatar yin sulhu da shawarar da suka yanke yayin da hangen nesan su bai bayyana ba.

Ko kuma wataƙila mutumin yana duban dangi wanda da alama yana jin daɗin samun nasara mai sauƙi duk da rashin yin abubuwan da suka dace.

Mutumin da yake gwagwarmaya na iya jin ƙiyayya, rashin tsaro, da kishi saboda kawai ba za su iya samun ci gaba ba, komai abin da suke yi.

Abu ne mai sauki a ƙi mutum wanda ya bayyana ana samun ladarsa koyaushe saboda aikata abubuwan da ba daidai ba.

Ta hanyar yanke asalin ƙiyayya zuwa cikin motsin zuciyar da ya dace, zaku iya ƙirƙirar ingantacciyar dabara don warware kowane ɗayan motsin zuciyar.

barin mata ga wata mata nadama

Hakan kuma, hakan zai hana wutar ku daga man da take bukatar ci gaba da yi.

Hakanan kuna iya son (labarin ya ci gaba a ƙasa):

4. Mutuntar da mutumin da ka tsana.

Abu ne mai sauki ka gina hoton mutum don ka ƙi a zuciyar ka.

Wataƙila ba ku san ainihin yadda ko dalilin da yasa suka kai ga inda suke cutar da wani ba.

Hakanan kana iya yin hukunci ba daidai ba game da rayuwar wani wanda baka sani ba kamar yadda kake tsammani.

Masu zagin mutane sau da yawa sun fito ne daga inda ake zagi.

Shin hakan yana sa ya zama daidai ko ya dauke musu alhakin ayyukansu?

Tabbas ba haka bane!

Abin da yake yi shine taimaka mana ganin ɗan adam a bayan cutarwa.

Wasu mutane sun girma a cikin gidajen cin zarafi kuma sun zama manya masu cin mutunci saboda wannan shine ainihin abin da suka sani da gaske. An saba da su ga munana, fushi, da tashin hankali. Wannan abin al'ada ne a garesu.

Suna buƙatar yin ƙoƙari mai ƙarfi don gane cewa hanyar da suke tafiyar da rayuwarsu ba daidai ba ne kuma su ɗauki matakan canza shi, amma zuwa wannan batun na iya ɗaukar lokaci mai tsawo.

Yaya game da wannan dangin wanda koyaushe yana da sauƙi?

lauren b a tuzuru

Tabbas suna da matsalolin su ma. Rayuwa ba walƙiya ce da bakan gizo har abada. Wataƙila sun sami sa'a a cikin duk yanayin da suke da shi, amma suna da rikitacciyar rayuwa ta sirri da suke fama da ita a hankali.

Abin takaici ne ka kalli ana sakawa wani sakamakon yin abubuwa marasa kyau, amma wani lokacin haka kawai yadda abubuwa suke tafiya.

Shin kuna da wata fahimta game da mutum ko mutanen da kuke ƙi waɗanda zaku iya ƙalubalantar su?

Duk wani abu da kuka ɗauka cewa gaskiya ne wanda yake buƙatar a bincika shi sosai don tantance ko a zahiri gaskiya ne?

Zuciya tana son cike gurabe a inda ya dace, saboda haka kuna iya ganin cewa hangen nesan ƙiyayyarku bazai zama daidai ba.

Gyara waɗannan tsinkayen na iya taimaka wajan daidaita tunanin ka.

5. Afuwa tafiya ce, ba manufa ba.

Gafartawa kayan aiki ne mai ƙarfi don magance ƙiyayya.

Koyaya, afuwa a cikin wannan mahallin ba don amfanin mutumin da ya haifar da cutar ba. Yana da a gare ku ku gafarta wa kanku don kasancewa mutum kuma ku ji mummunan halayen da mutane suke ji a wasu lokuta.

Yayin da kake kokarin shawo kan matsalar da ta haifar da kuma rura wutar kiyayyar ka, da alama za ka ga ya fito maka da tunani lokaci zuwa lokaci.

Wannan al'ada ce.

Duk lokacin da hakan ta faru, kuna buƙatar gafartawa kanku kuma ku yarda da yanayin don yadda yake.

Yana da wahala a farkon, amma yana samun sauki yayin da karin lokaci ya wuce, kuma ka ci gaba da aiki kan warkar da wadancan raunuka.

Daga qarshe, zaka ga yana fitowa da wuya sosai, idan sam.

Kada kayi mamaki idan wannan bai faru ba da daddare. Warkar da ire-iren wadannan raunuka tafiya ce mai tsayi, wacce kuka fi ƙarfin iyawa!

6. Ka nemi taimakon kwararru idan kana kokwanto.

Atiyayya ƙiyayya ce mai daɗaɗa rai wacce sau da yawa ke haifar da abubuwa masu banƙyama na ɗan adam. Ba abu bane mai sauƙi don kewaya kuma yana iya zama ya wuce iyakar taimakon kai.

Idan kun taɓa fuskantar mummunan rauni a rayuwarku wanda ke haifar muku da ƙiyayya ga mutanen da suka haifar da shi, ko ma kawai kuna jin ɓacewa yayin samun ci gaba, babban tunani ne neman taimako daga ƙwararren ƙwararren ƙwararren mai hankali.