Matsalolin motsin rai: Yadda Ake Ganowa, Fahimta, Da kuma Yin Mu'amala da Ku

Shin kuna fama da samun salama da farin ciki?

Mutane da yawa suna yin hakan.

Duniya cike take da mutane waɗanda ba su da farin ciki sosai kuma koyaushe suna neman hanyar kawo ɗan haske a cikin rayuwarsu.

Labarai da kafofin watsa labarun suna kara duhun da mummunan bangarorin bil'adama da rayuwa tana da wahala ga mutane da yawa.

Wani muhimmin bangare na samun zaman lafiyar ku kuma farin ciki shine fahimtar dalilin da yasa kake jin yadda kake aikatawa da kuma koyon sarrafa yadda kake amsawa ga duniya.Mutane da yawa suna ɓata lokacinsu cikin damuwa a kan abubuwan da gaba ɗaya ya fi ƙarfinsu. Ko, kamar yadda Epictetus yayi magana da kyau it

Mutane ba sa damuwa da abubuwa, amma ra'ayin da suke ɗauka ne.

Harshen gama gari wanda aka yi amfani da shi yanzu don komawa ga duk wani abin da ya faru wanda ke haifar da motsin rai shine 'motsawar motsin rai' ko 'jawowa' - kuma wannan ba alheri bane.Abin takaici ne saboda kalmar jawo, a cikin yanayin lafiyar hankali da tunani, ana amfani da ita don komawa ga wani yanayi ko yanayi wanda zai haifar da mummunan rikici a cikin mutumin da ke da tabin hankali, rashin lafiya, ko wani rashin aiki.

Madadin haka, al'ummomin yau da kullun sun zaɓi haɗin gwiwa don komawa ga duk wani motsin zuciyar da mutum zai iya fuskanta.

Wannan ya sa ya zama da wahala sosai ga mutanen da ke fama da rikicewar damuwa, cututtukan bipolar, PTSD, da sauran cututtukan ƙwaƙwalwa ko ɓarna da abubuwan da ke haifar da abubuwan da za a ɗauka da mahimmanci.

Wataƙila kun taɓa jin wani ya faɗi wani abu kamar, 'Me ya sa kuka firgita?' a cikin martanin yin fushi.

Bari muyi aiki mai sauƙi, amma ba mai sauƙi ba, don ganowa, fahimta, da cin nasara.

1. Za ku so littafin rubutu ko mujallar ya yi aiki daga ciki.

Mataki na farko shine siyan littafin rubutu ko jarida. Yana da kyau koyaushe a rubuta da hannu lokacin da ku mujallar don lafiyar hankali saboda yana samar da sakamako mai kyau na magani fiye da bugawa.

Aikin rubutu yana da hankali, wanda ke ba ku lokaci mai yawa don tunani da aiwatarwa yadda kuke aiki bayyana abin da kake ji kuma me yasa.

Wataƙila za ku koma zuwa ƙara a cikin mujallar ku yayin da lokaci ya wuce kuma kuna aiki cikin abubuwa. Tabbatar yana cikin amintaccen wuri ko kuma mutanen da ba sa mutunta sirrinka ba za su iya samun sa ba.

2. Gano abubuwan motsa rai ta hanyar duban lokuta masu wahala na rayuwar ku.

Mafi kyawun wuri don fara neman abubuwan motsa rai shine kusan mafi sauƙin yanayi, mai wahala, kuma mai raɗaɗi lokutan rayuwar ku.

Bayan duk wannan, motsin zuciyar da ke tattare da waɗancan yanayin yawanci ana haifar da shi ne daga abin da ya faru da ku.

A cikin ba da labarin abin da ya faru da kanku, kuna son yin bayanan kula game da irin motsin zuciyar da kuka ji kafin, lokacin, da kuma bayan taron.

Haka tsarin zai iya amfani da shi daidai don neman abubuwan rashin tabin hankali.

3. Gano abubuwan da ka yi imani da su ko kuma abubuwan da kake so.

Ci gaba da jerin abubuwan da kuka yi imani da su da kuma abubuwan da kuka dace da su, sannan ku nemi amsa dalilin da ya sa waɗannan motsin zuciyar suke.

Me yasa kuke gaskanta abin da kuke aikatawa? Me yasa kuke jin abin da kuke yi?

Amsar, 'To, wannan kawai abin da na yi imani' da gaske ba taimako ko abin da kuke nema.

Imani da akida galibi motsawa ce ta yanayi ko yanayi, kamar yadda ake tsara ra'ayoyin siyasa ta hanyar yadda mutum yake ji da kuma jin game da rayuwa.

Bayyana dalilin da yasa kake jin yadda kake yi zai ba ka cikakken haske game da yanayin motsin ka da kuma karin haske game da abin da ke haifar da motsin zuciyar ka.

Hakanan kuna iya son (labarin ya ci gaba a ƙasa):

4. Gano da kuma bayyana ƙaramin imani na motsin rai wanda kuka riƙe.

Me ya bata maka rai? Me ya kawo maka wadatar zuci ? Me ya dame ku? Me ke kawo muku farin ciki?

Abinda aka fi mayar da hankali a cikin wannan ɓangaren shine ganowa da bincika ƙananan motsin zuciyar da zasu taimaka muku ku zama don ku sami ci gaba, bayyananne hoto game da yanayin tunanin ku.

A fahimtar waɗancan ƙananan abubuwan, zaku iya gano cewa suna taimakawa ciyarwa cikin mahangar ku gaba ɗaya da halayen motsin rai ga yanayin da aka bayar.

5. Fara fara tambayar kanka 'me yasa' yayin da kake fuskantar wani motsin rai.

Abin lura mai ban sha'awa game da bil'adama shine mutane gabaɗaya sun gamsu da jin duk abin da kwakwalwar su ke ƙoƙarin sa su ji. Ba su da gaske sani ko damuwa da dalilin da yasa suke jin wata hanya, kawai sun san abin da suke ji kuma wannan ya fi kyau isa a gare su.

Gano abubuwan da suka gabata na abubuwan da suka gabata zasu taimaka muku hango su a yanzu da kuma bincika su yadda ya kamata a rayuwar ku ta gaba.

Idan kun san wani lokaci daga abubuwan da suka gabata sun cutar da ku ƙwarai, za ku iya samun kyakkyawar hanyar da za ku bi ta idan kun gamu da ita a nan gaba.

Wannan ba yana nuna cewa ya kamata ku ɗauki halin kaucewa ba. Akwai mutanen da za su ɗauki wannan bayanin kuma su yi amfani da shi don yin iyakar ƙoƙarinsu don nisantar abubuwan da ke damun su ko damun su, amma wannan mummunar hanya ce domin tana iya ƙarfafa motsin zuciyarmu mara kyau.

Toarfin jin motsin ku da kewaya su yana da mahimmanci, saboda ba koyaushe zaku sami zaɓi don ku guje su ba.

6. Tabbatar da cewa dalilin da yasa yake bayyana gaskiya.

Akwai mahaliccin abun ciki da yawa, gidajen labarai, da shafukan sada zumunta wadanda suke amfani da tsoro da fushi azaman hanyoyin da zasu sa masu sauraren su kasance cikin kunci da bibiya.

Suna amfani da tsoranku, fushinku, da rashin tsaro don fadada matsaloli ta hanyar da za ta hana ku dawowa don kallon watsa shirye-shiryen su, karanta kalmomin su, ko siyan kayan su. Wannan ya haɗa da amfani da gurɓataccen yanayi wanda ya faɗi cikin wuri mai launin toka, mai ɗabi'a.

erik stocklin da abokin wasan ƙwallon ƙafa

Akwai hanyoyi da yawa na faɗin gaskiya dangane da kalmomin da kuka zaɓa. Wasu gabatarwar sun fi sauran amfani.

Yana da daraja a sake bincika ƙarin albarkatu sau biyu da amfani tsari na tunani mai mahimmanci don tabbatar da cewa duk wata da'awa ko aiki da ke tayar da hankali a cikinku gaskiya ne kuma gaskiya ne. Kuna iya gano cewa ba wakilci na gaskiya na gaskiya bane.

Wannan na iya kasancewa daga abubuwan da abokinka ya gaya maka, zuwa memes da aka raba a kan kafofin watsa labarun, zuwa yadda maigidanka yake kushe ka, zuwa ga abin da maƙallan labarai ke gaya maka.

7. Yi haƙuri kuma ci gaba da aiki akan matsalar.

Babbar matsala a cikin wannan hanyar ita ce haƙuri. Duniya wuri ne mai saurin tafiya kuma mutane suna da karancin haƙuri da rana.

Abin takaici, wannan ba ya haɗu tare da aiki a kan lafiyar hankali da tunaninku. Tsarin aiki ne na dogon lokaci wanda zai iya ɗaukar watanni ko ƙoƙari na shekaru don yin amfani.

Abu ne da dole ne ka riƙa yin aiki akai-akai kuma ka aiwatar dashi don taimakawa da sassauƙa da yanayin rayuwar da ke jawo maka.

Ga mutanen da ke da tabin hankali, waɗannan ƙoƙarin na iya buƙatar faruwa tare da magani ko magani. Ba za ku iya fita-tunanin kwakwalwa mai ƙoshin lafiya ba ko ilimin jiki.

8. Bayyana kanka ga yanayin jawowa cikin ƙananan allurai.

Kuna nitse kai tsaye cikin wanka mai zafi? Ba gaba ɗaya ba.

Madadin haka, sai ka shiga da ƙafa ɗaya, ka kawo ɗayan kafar, kuma a hankali ka nutsar da kanka cikin wanka don ba wa jikinka lokaci don dacewa da canjin yanayin.

Yin aiki ta hanyar abubuwan motsa rai daidai yake.

Da zarar kun fahimci abin da kuke ji, me yasa kuka ji shi, da kuma yadda za ku daidaita shi, kuna so ku sa ƙafarku a cikin ruwa lokaci-lokaci don ku sami damar kwance da huce waɗannan motsin zuciyar don ku daina kasancewa sarrafawa da su.

A matsayina na mutumin da ke fama da Ciwon Bipolar da kuma Manyan Cutar, waɗannan abubuwa ne da na koya kuma na aiwatar da su a cikin aiki don kwance abubuwan da ke haifar da motsin rai.

Ba na son wani namiji, mace, yanayi, ko cututtukan ƙwaƙwalwa na su sami ikon ɓata salamata kuma. Gaskiya, wannan ba manufa ce ko komai ba. Koda yin 'yan canje-canje na iya inganta kwanciyar hankali da ingancin rayuwar ku sosai.

Kada ku damu da samun shi cikakke. Babu wanda yayi.