Alamomi 12 da kake Yi Tare da Muguwar Maƙaryaci

Mummunar narcissism wani abu ne wanda ya sami babban ganuwa kwanan nan. Yanzu ana tattaunawa dashi sosai a wurare daban-daban kuma ta adadi mai yawa na mutane, shirye-shirye, da wallafe-wallafe.

Lokacin da labaran cin mutunci na ma'amala a cikin alaƙa da kowane irin nau'i suka bayyana, akwai yiwuwar waɗanda aka azabtar suna ma'amala da maƙarƙancin mawuyacin hali.

Tunda halayen da ke tattare da Rikicin Narungiyar Narcissists (NPD) duk suna zaune tare da bakan, don haka narcissism kanta ma tana zuwa a matakai daban-daban na tsanani.

Akwai waɗanda za a iya bincikar su da gaskiya kamar suna da NPD waɗanda ba su wuce masu alfahari ba, marasa ƙarfi, mabukata, masu kishi, da manyan abokai, abokan aiki, 'yan uwa, da kuma abokan da za ku iya hulɗa da su a kai a kai.

Baya ga kasancewa mai ɗan gajiyarwa da wahalar son kowane ma'ana mai zurfi ko ma'ana, zasu iya zama in mun gwada mara lahani, mara kyau ko da (da yake kasancewa mabuɗin kalmar - har yanzu suna iya haifar da lahani ko zama damuwa).abubuwan ban dariya da za ku faɗi game da kanku

Wani maƙerin ɗan kwaɗayi yana zaune a ɗaya ƙarshen ƙarshen bakan inda ake buga halayen rashin kyau.

Tare da halaye masu saurin narcissist, waɗannan mutane suma suna da alaƙa da halaye irin na Cutar Personan Adam (APD), tabin hankali, da sauran nau'ikan rikice-rikicen ɗabi'a.

Duk da yake ba a san mummunan narcissism a matsayin wata cuta ta daban daga ƙwararrun masu tabin hankali ba, za mu iya ƙoƙarin bayyana ta duk da haka.Wannan labarin zai tattauna halayen mutum waɗanda ke da alaƙa da muguwar maƙerin narcissist.

Yana da kyau a tuna a kowane lokaci kowane ɗayan waɗannan halayen yana da nau'ikan nasa. Babu mutane biyu iri ɗaya kuma wasu alamun bayyanar na iya bayyana fiye da wasu bisa ga mutum.

Duk da cewa ba a son ba da wata sifa mafi muhimmanci fiye da wata, waɗanda suka bayyana a cikin wannan jeri suna da alaƙa da takamaiman takamaiman mugu narcissism muna kokarin ayyanawa. Wadanda suke zuwa kasan anfi samunsu sosai a cikin duk nau'ikan narcissism.

1. Sadism

Ma'anar mummunan, a cewar Dictionary.com shine: “a shirye yake don haifar da lahani, wahala, ko damuwa da gangan ji ko nuna ƙiyayya ko ƙiyayya.”

Wannan ya bayyana ɗayan mahimman halaye na mummunan narcissist: sadism.

Mai bakin ciki yana samun jin daɗi daga ciwo, wahala, da wulakancin wasu. Da yardar rai suna sanya wannan wahalar don farantawa kansu rai da kuma sarrafa wasu. Wannan na iya bayyana kamar zagi, motsin rai, har ma da zagi na jiki.

Hakanan yana iya nunawa a yadda suke bi da dabbobi da kuma halin ko-in-kula da suke nunawa game da tashin hankali a fina-finai, shirye-shiryen talabijin, da labarai.

2. Yin Magunguna

Duk masu narcissists suna sarrafawa zuwa wani mataki shine hanyar su ta samun abin da suke so.

Amma magudi yana zuwa ta hanyoyi daban-daban. Akwai wadanda ke da damar dama, wadanda ke neman cin gajiyar al'amuran ko cin zarafin kowa a cikin halin kunci.

Sannan akwai wasu - nau'ikan nau'ikan cuta - waɗanda ke aiki da magudi. Ta wannan, muna nufin cewa ba su jira wani abu ya faru ba sannan kuma su ba da amsa gare shi, za su yi magudi a yayin da suka ji bukatar.

A zahiri, suna samun kusan daɗi sosai daga sarrafa wasu kamar yadda suke samu daga wahalar da su. Wannan, wataƙila, ɗan abin mamaki ne idan aka ba da cewa magudi yakan haifar da wahala.

Sun fi ƙarfi da rashin dabara game da yadda suke sarrafa wasu, amma kuma suna amfani da mafi girman dabaru daga hasken wutar lantarki zuwa soyayya bamabamai .

Wadannan ayyukan magudi ana lissafin su, an shirya su, an girmamasu tsawon shekaru ana amfani dasu har sai sun kai kololuwar tasiri. Wannan yana daga cikin mahimman haɗarin mummunar narcissism - theincin ofancin wanda aka azabtar ya ragu kuma suna ƙara samun ƙarfi don cire kansu daga halin da ake ciki.

3. Halaye Na Musamman

Ganin cewa mummunan halin narcissism ya tsallaka cikin Rikicin isoabi'ar Antisocial, mai yiwuwa ba zai zama abin mamaki ba don jin cewa suna shiga cikin nau'ikan halaye marasa kyau.

Suna sau da yawa maƙaryata masu cuta , suna yaudara, suna sata, sun fi saurin kamawa yanayi maras tabbas , zalunci, da rashin jituwa mara dalili.

Sun kasance don yaƙin - kowane faɗa, tare da kowa, a kowane lokaci. Wannan ya zama wani ɓangare na tsarin halaye na halin narcissistic.

4. Lalata ga Sukar

Kuna kushe maƙaryacin maƙarƙashiya don haɗarinku.

Wasu masu fama da cutar NPD da ke ƙasa da sikelin za su iya kawar da zargi saboda suna ɗauka hakan abin dariya ne da wasa - sun zama cikakke bayan komai.

Wasu kuma suna ganin duk wani nau'i na sukar cin mutunci ne ga halayensu kuma suna kai hari ne ko da alamar hakan.

yadda za ku sake amincewa da saurayin ku

Hankalinsu da kai yana da rauni sosai har ya iya lalacewa sauƙin, kuma ramawa ko haɓakawa shine kawai hanyar da suka sani na jin daɗi game da kansu.

5. Paranoia

Miyagun narcissists basu yarda da kowa ba. Gaskiya akasin haka, a zahiri. Suna yawan shakkar kowa kuma suna gaskanta cewa wasu suna neman su.

Wannan wataƙila ta samo asali ne daga gaskiyar cewa suna neman yin amfani da wasu don amfanin kansu, don haka suna gaskanta duk sauran mutane suna aiki iri ɗaya (ko suna da ƙarfin su).

Wannan rashin hankalin na iya haifar da yanayin sanya ido inda koyaushe suke kan ido don fuskantar barazanar. Za su iya shagaltar da abin da wasu mutane ke yi wanda yakan jagorantar da su don sarrafa motsin waɗanda abin ya shafa don tsoron abin da za su iya yi ko kuma faɗa.

6. Rashin Tausayi

Duk masu narcissists ba su da tausayi har zuwa wani mataki, amma kamar duk waɗannan halayen, akwai bakan.

Kamar yadda muka riga muka tattauna, mummunar cutar za ta haifar da wahala da wahala ga wasu. Hakanan suna yin watsi da soke duk wani motsin zuciyar da wata halitta ta nuna.

Abu mai mahimmanci da za a lura da shi shi ne cewa masu ba da labarin haɗari marasa haɗari na iya iya fuskantar jinƙai, amma galibi - kodayake ba koyaushe ba - ba da yarda su bari ta yi tasiri a kansu. Suna iya ma fuskantar nadama ko nadama a wani matakin.

Mai cutar narcissist kawai baya iya jin cikakken juyayi. Ba za su iya sanya kansu cikin takalmin wani ba ko kuma dangantaka da yadda suke ji. Wannan ra'ayi ne na baƙon ra'ayi a gare su. Suna ji kuma basa nuna nadama game da duk wata wahala da suka haifar kuma ta haka ne zasu iya nuna hali irin wannan mummunan halin.

Hakanan kuna iya son (labarin ya ci gaba a ƙasa):

7. Rashin Karban Nauyi

Ba koyaushe yake da sauƙi mu ɗauki alhakin ayyukanmu ba - wannan ba gaskiya bane ga masu narcissists.

Duk da haka suna ɗaukar abubuwa zuwa wani matakin na daban. Wasu lokuta za su yarda cewa sun yi wani abu, amma za su murƙushe gaskiya don su zama kamar sun yi daidai da yin hakan. Zasu fifita nauyin zuwa wani abu ko kuma wani (a wasu kalmomin, kunna wasan zargi).

Wasu lokuta na iya ƙin yarda da cewa ayyukansu ba daidai bane ko ba za'a karɓa ba. Zasu fid da kai suna musun alhakin cutarwar da aka haifar wa wasu ko wasu sakamako marasa kyau da suka haifar.

8. Bukatar Hankali

Duk masu narcissists suna buƙatar nau'in samarwa. Wato, suna buƙatar kulawa da yawa, yin sujada, da kuma kaunar wasu don su sa kansu su ji daɗi kuma su dawo da matakan kuzarinsu.

Suna ciyar da shi.

Matsakaici ko matsakaiciyar narcissist na iya neman kyawawan halaye masu kyau don haɓaka ƙimar su. Wani malamin narcissist mai mummunar cuta na iya samun kusan gamsuwa daga mummunan hankali kuma.

Suna iya jin daɗin yin wasa da mugunta kuma, kamar yadda muka bayyana a sama, ba sa jin tsoron adawa da faɗa cikin ɗabi'a, ilimi, ko azanci.

Wannan halayyar ta ainihi ɗaya ce inda ba a cika samun matsala da wani wanda ke fama da Cutar isoan Adam ko kuma halin ɓacin rai.

Galibi ba su damu da abin da wasu mutane ke tunani game da su ba kuma wasu lokuta za su fi so su zama masu kaɗaici maimakon cibiyar kulawa.

9. Yaudarar Girma

'Yan Narcissists suna da ƙarancin girman girman kansu. Sun yi imanin sun fi wasu kyau ta kowane fanni: mafi kyawu, mai hankali, mafi nasara, mafi mahimmanci.

Wannan girman girman shine asalin dalilin su ma'anar haƙƙin mallaka . Tunda sun yarda kansu sun fi kowa, suna ganin ya zama dole ayi musu hakan.

Bugu da ƙari, wannan bai zama gama gari ba a cikin waɗanda ke tare da APD.

10. Hassada

Saboda suna yiwa kansu matukar girmamawa, idan sun ci karo da wani mai hali ko salon rayuwa ko abin mallaka da suke kwadayi, suna cike da hassada.

Ba sa son su ga wasu da abin da ba su da shi. Lokacin da suka yi haka, za su ƙasƙantar da su kuma su sanya ikon mallakar wannan abu zuwa ga sa'a. Da wuya su yarda cewa wani ya cancanci irin wannan.

Idan dama ta gabatar da kanta, basa tsoron yin zagon kasa ga nasarar wani ta hanyar ba da mummunar shawara ko kuma lalata sunan mutumin da gangan.

Kuma suna murna da gazawar wasu - wataƙila ba a bayyane ba (kodayake wannan abu ne mai yuwuwa), amma tabbas a ciki za su yi rawar farin ciki.

11. Rashin daidaito

A matsayina na mai zage-zage, duk game da ni ne, da kaina, da kuma Ni.Suna aiki ne don amfanin kansu kuma ba wani ba.

Suna magana game da kansu, da yawa suna jin daɗin kasancewa cikin haske, suna ƙasƙantar da wasu, kuma suna damuwa ƙwarai game da bayyanar su da abin da wasu mutane ke ɗauka game da su.

Suna ganin imaninsu a matsayin gaskiya na gaskiya, masu hangen nesa ne kuma masu matsattsu, kuma suna da sauƙin sauƙaƙa yanayi mai rikitarwa don dacewa da ra'ayoyinsu.

12. Laya

Yawancin yan narcissists suna da ikon kunna fara'a lokacin da suke buƙata. A zahiri, lokacin da kuka fara haɗuwa da ɗaya, zasu iya zama kamar mutane abokantaka, amintattu.

Wannan shine yadda suke iya tarko wa waɗanda abin ya shafa. Su sanya abin rufe fuska kuma ku yi hankali kada ku bari ya zamewa har sai an yi amfani da maƙasudin su ta hanyar da ta dace.

Kodayake ba kai ne babban burin su ba, zasuyi ƙoƙarin yin amfani da laya don sa kuyi aiki ta wata hanya ko ku sami wani ra'ayi akansu

Duk karya ne kuma karya ne ba shakka ba sa fada ko aikata kyawawan abubuwa da wata ikhlasi.

nawa yara za su yi mashin

Don haka, maƙaryacin maƙarƙashiya ana ɗaukarsa a matsayin wanda ke ɓatar da duk wata cuta ta Narcissistic Personality Disorder (NPD) da Antisocial Personality Disorder (APD).

Duk da yake watakila za su kunshi dukkanin al'adun gargajiya na narcissism, amma za su bambanta ta wasu hanyoyi daga mutumin da ke da APD ko kuma mai tabin hankali.

Hakanan za su sami karin haske game da narcissistic fiye da sauran masu ba da labarin, musamman a wuraren da suka shafi cutar da wasu, zalunci, da magudi.

Su ne mawuyacin hali, masu zagi, da haɗari irin na narcissist kuma wanda yakamata a guje shi ta kowane hali.